Hợp đồng thuê mặt bằng có những ý nghĩa gì?

0
74

Nhờ vào sự ra đời của hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng mà nhu cầu sinh hoạt của nhân dân được đáp ứng đầy đủ . Khi ký hợp đồng, bên cho thuê phải nhượng lại quyền sử dụng tài sản cho bên thuê trong một thời gian nhất định . Khi hết hạn hợp đồng, tài sản không còn là thuộc quyền sử dụng của bên thuê nữa . Có thể bạn chưa biết, hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng là loại hợp đồng có đền bù: giá trị tương ứng của tài sản thuê được quy đổi ra tiền mặt chính là khoản đền bù mà bên thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng phải trả cho bên cho thuê . Số tiền thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng nhiều hay ít được quyết định bởi sự thỏa thuận của các bên và đồng thời cũng dựa trên căn cứ thời hạn thuê, vật thuê và giá trị sử dụng của vật . Vì là loại hợp đồng song vụ nên bên thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng phải có nghĩa vụ trả lại tài sản thuê và tiền thuê như đã thoả thuận . Yêu cầu bên cho thuê giao tài sản cho mình để sử dụng là quyền mà bên thuê nhận được . Sử dụng tài sản thuê đúng mục đích, công dụng, thời hạn, phương thức và trả lại tài sản thuê là nghĩa vụ của bên thuê phải tuân thủ .



Vì hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng có tính pháp lý nên quyền chiếm hữu, sử dụng tài sản của bên thuê là hợp pháp . Quyền khai thác tài sản thuê của bên thuê giống với quyền của chủ sở hữu tài sản đó . Thông qua hợp đồng thuê tài sản, việc người thuê sử dụng tài sản cũng chính là cách mà chủ sở hữu tài sản đó thực hiện quyền năng sử dụng tài sản của mình . Hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng là căn cứ hợp pháp để các bên sử dụng những tư liệu sản xuất, tư liệu tiêu dùng chưa khai thác hết tiềm năng, công suất, tránh lãng phí . Việc các nhà sản xuất kinh doanh không có đủ tư liệu sản xuất đã được khắc phục bằng việc sử dụng tài sản thuê để tiến hành sản xuất, kinh doanh thông qua phương tiện pháp lý là hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng .


Nghĩa vụ trả tiền thuê như đã thoả thuận (Điều 481 BLDS), phải bảo quản tài sản thuê, sử dụng tài sản thuê cẩn thận như của mình, đúng với công suất, tính năng tác dụng của tài sản,… là của bên thuê . Nếu tài sản bị hư hỏng nhỏ trong thời gian sử dụng thì bên thuê phải tự mình sửa chữa . Bên thuê không được phép cho thuê lại tài sản, trừ trường hợp có sự đồng ý của bên cho thuê (Điều 475) . Khi cho thuê lại tài sản,  nếu tài sản bị hư hỏng, mất mát gì do người thuê lại gây ra thì bên thuê phải chịu trách nhiệm với bên cho thuê .


>>> Xem thêm : công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất – Hãy đến với văn phòng chúng tôi để được tư vấn trọn vẹn